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Utangulizi

Taarifa hii ya mapitio ya Tamko la Sera ya Fedha inatathmini mwenendo 
wa utekelezaji wa Sera ya Fedha katika kipindi cha nusu ya kwanza ya 
mwaka wa fedha 2018/19, na mwenendo wa sasa na wa baadaye wa hali ya 
uchumi, na kuainisha mwelekeo wa kisera ambao Benki Kuu inakusudia 
kuchukua katika kipindi kilichobakia cha mwaka 2018/19.

Mwenendo wa Uchumi wa Dunia

Kulingana na taarifa ya mwelekeo wa hali ya uchumi wa dunia iliyotolewa 
na Shirika la Fedha la Kimataifa (International Monetary Fund (IMF)) 
mwezi Januari 2019, uchumi wa dunia unakadiriwa kukua kwa wastani wa 
asilimia 3.7 mwaka 2018, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 3.8 mwaka 
2017. Ukuaji wa uchumi wa dunia ulichangiwa zaidi na kuimarika kwa 
uchumi wa Marekani, wakati ukuaji kwa nchi za Ulaya na Asia ukipungua. 
Ukuaji wa Pato la Taifa nchini Marekani umebakia kuwa imara, ukikua 
kwa asilimia 2.9 mwaka 2018, ikilinganishwa na asilimia 2.2 mwaka 2017, 
kulikochangiwa zaidi na sera ya kibajeti. Aidha, ukuaji katika nchi za 
Ulaya ulipungua hadi asilimia 1.8 mwaka 2018 kutoka asilimia 2.4 mwaka 
2017, kutokana na kupungua kasi ya mauzo ya nje kufuatia kuimarika 
kwa sarafu ya euro na kupungua kwa mahitaji ya nje. Ukuaji wa uchumi 
nchini Uingereza ulipungua na kufikia asilimia 1.4 kutoka asilimia 1.8, 
hasa kwa sababu ya matumizi dhaifu ya ndani yanayohusiana na hofu ya 
kujitoa kutoka jumuiya ya Ulaya (Brexit). Ukuaji wa uchumi nchini Japan 
ulipungua hadi asilimia 0.9 kutoka asilimia 1.9, kutokana na kudorora kwa 
shughuli za kiuchumi katika robo ya kwanza na ya tatu, kulikosababishwa 
na hali mbaya ya hewa na maafa.
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Ukuaji wa uchumi wa nchi zinazoibukia kiuchumi na zile zinazoendelea 
kukua ulifikia asilimia 4.6 mwaka 2018 kutoka asilimia 4.7 mwaka 2017, 
hali iliyochangiwa zaidi na kuimarika kwa dola ya Marekani, kupungua 
kwa mitaji, kuongezeka kwa mvutano wa kibiashara na kupungua kwa 
uzalishaji viwandani na biashara ya kimataifa. Ukuaji wa uchumi nchini 
China ulipungua hadi asilimia 6.6 mwaka 2018 kutoka asilimia 6.9 
mwaka 2017, ukichangiwa zaidi na kuongezeka kwa mahitaji ya ndani 
pamoja na uwekezaji, hali iliyosaidia kupunguza athari ya kupungua kwa 
mauzo ya nje. Ukuaji wa uchumi wa nchi za kusini mwa jangwa la Sahara 
umeendelea kuimarika katika mwaka 2018, japo kwa kasi ya chini. Ukuaji 
katika eneo hilo unakadiriwa kubakia katika asilimia 2.9 kwa mwaka 2018, 
sawa na kiwango kilichofikiwa mwaka 2017. Hali hii imechangiwa zaidi 
na kudorora kwa ukuaji wa uchumi wa Angola, Nigeria na Afrika Kusini. 

Kulingana na taarifa ya mwelekeo wa hali ya uchumi wa dunia iliyotolewa 
na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) mwezi Januari 2019, ukuaji wa 
uchumi wa dunia unakadiriwa kuwa asilimia 3.5 kwa mwaka 2019 na 
asilimia 3.6 mwaka 2020. Ukuaji wa uchumi wa mataifa yaliyoendelea 
unakadiriwa kupungua na kufikia asilimia 2.0 mwaka 2019 na asilimia 
1.7 mwaka 2020. Ukuaji wa uchumi katika nchi zinazoibukia kiuchumi na 
zile zinazoendelea kukua, unatarajiwa kupungua hadi kufikia asilimia 4.5 
mwaka 2019, kabla ya kuongezeka na kufikia asilimia 4.9 mwaka 2020. 
Katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara, ukuaji wa uchumi unakadiriwa 
kuongezeka na kufikia asilimia 3.5 mwaka 2019 na asilimia 3.6 mwaka 
2020, hii inatokana na kupungua kwa sera za kiuchumi zisizotabirika, 
kuongezeka kwa uwekezaji wa mataifa makubwa, pamoja na ukuaji wa 
kasi wa nchi zisizo na rasilimali.



3

Viwango vya mfumuko wa bei katika nchi zilizoendelea na zile 
zinazoibukia kiuchumi vimeendelea kubaki katika viwango vya chini 
kutokana na kushuka kwa bei ya chakula, nguo na viatu. Katika nchi za 
Jumuiya ya Afrika ya Mashariki (EAC) na Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC), wastani wa mfumuko wa bei ulipungua ukichangiwa 
zaidi na kushuka kwa bei za chakula. Kulingana na taarifa ya mwelekeo 
wa hali ya uchumi wa dunia iliyotolewa na Shirika la Fedha la Kimataifa 
(IMF) mwezi Januari 2019, kiwango cha mfumuko wa bei katika nchi 
zilizoendelea unatarajiwa kufikia wastani wa asilimia 1.7 mwaka 2019, 
kutoka asilimia 2.0 mwaka 2018. Wakati huohuo, mfumuko wa bei katika 
nchi zinazoibukia kiuchumi na zile zinazoendelea kukua unatarajiwa 
kuongezeka hadi kufikia wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2019, kutokana 
na kupanda kwa bei za vyakula.

Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania

Tanzania Bara

Uchumi wa Tanzania umeendelea kuimarika, ambapo katika kipindi cha 
robo tatu za mwanzo wa mwaka 2018, uchumi ulikua kwa wastani wa 
asilimia 6.7 ikilinganishwa na ukuaji wa wastani wa asilimia 6.2 kwa 
kipindi kama hicho kwa mwaka 20171. Shughuli za kiuchumi zilizokua 
kwa kasi zaidi ni pamoja na ujenzi, biashara, kilimo na viwanda.

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2018/19, mfumuko 
wa bei uliendelea kushuka na kubakia chini ya lengo la muda wa kati la 
asilimia 5.0 na ndani ya vigezo vya muunganiko wa kiuchumi katika 

1  Kizio cha mwaka 2007
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Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC). Hali hii ilichangiwa na kuongezeka kwa uzalishaji 
wa chakula, utulivu katika thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya dola 
ya Marekani na sarafu nyingine kubwa duniani na utekelezaji thabiti wa 
sera ya fedha na ya kibajeti. Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 
wa fedha 2018/19, mfumuko wa bei ulikuwa wastani wa asilimia 3.2 
ikilinganishwa na asilimia 4.8 katika kipindi kama hicho mwaka 2017/18. 
Katika kipindi hicho, mfumuko wa bei usiojumuisha bei za vyakula na 
nishati (core inflation) ulikuwa wastani wa asilimia 2.3 ukilinganishwa na 
asilimia 1.7.

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2018/19, mapato 
yaliyokusanywa na kuwekwa kwenye akaunti za Serikali zilizoko Benki 
Kuu ya Tanzania yalikuwa shilingi bilioni 8,740.8, kiasi ambacho kilikuwa 
ni asilimia 3.6 zaidi ya mapato yaliyokusanywa na kuwekwa kwenye 
akaunti hizo katika kipindi kama hicho mwaka 2017/18. Aidha, kiasi hicho 
ni sawa na asilimia 95.3 ya makadirio ya makusanyo katika kipindi cha 
miezi sita ya kwanza ya mwaka 2018/19. Kuongezeka kwa makusanyo 
ya mapato kwa sehemu kubwa kumetokana na jitihada zinazotekelezwa 
na Serikali katika kuongeza matumizi ya teknolojia katika ukusanyaji wa 
kodi kupitia Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), na kuongezeka kwa 
ukusanyaji wa mapato yasiyo ya kodi. Katika kipindi hicho, jumla ya 
matumizi ya Serikali yaliyofanywa kupitia katika akaunti zake zilizoko 
Benki Kuu yalifikia shilingi bilioni 9,207.2. Shilingi bilioni 6,880.3 
zilikuwa ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida, na shughuli za maendeleo 
ziligharimu shilingi bilioni 2,326.9.
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Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2018/19, urari 
wa malipo nje ya nchi (balance of payments) ulikuwa na nakisi ya dola 
za Marekani milioni 471.0 ikilinganishwa na ziada ya dola za Marekani 
milioni 963.9 katika kipindi kama hicho mwaka 2017/18. Hali hii 
ilisababishwa na kuongezeka kwa nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, 
huduma na uhamisho mali nchi za nje (current account). Nakisi ya urari 
wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi za nje iliongezeka 
na kufikia dola za Marekani milioni 1,297.1 ikilinganishwa na nakisi 
ya dola za Marekani milioni 658.9 katika kipindi kama hicho mwaka 
2017/18. Hali hii ilichangiwa na kuongezeka kwa thamani ya bidhaa za 
mitaji zilizoagizwa kutoka nje ya nchi kwa ajili ya miradi mikubwa ya 
maendeleo, hasa ya miundombinu. 

Akiba ya fedha za kigeni imeendelea kuwa ya kuridhisha na kuendelea 
kukidhi mahitaji ya fedha za kigeni kwa ajili ya kuagiza bidhaa na 
huduma nje ya nchi. Akiba ya fedha za kigeni ilifikia dola za Marekani 
milioni 5,044.6 mwishoni mwa mwezi Desemba 2018, ambayo inatosha 
kulipia uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi 
cha takriban miezi 4.9, kiasi ambacho ni juu ya lengo la nchi la kukidhi 
miezi isiyopungua 4.0. Rasilimali za fedha za kigeni za benki za biashara 
zilikuwa dola za Marekani milioni 966.7 hadi kufikia mwisho wa mwezi 
Desemba 2018.

Tathmini ya Benki ya Dunia juu ya usimamizi wa sera za nchi na taasisi 
zake (Country Policy and Institutional Assessment (CPIA)) uliofanyika 
mwaka 2018, uliiweka nchi ya Tanzania katika kundi la nchi zenye sera 
imara, taasisi na ukuaji wa uchumi thabiti. Kufuatia hatua hii, vizingiti vya 
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uhimilivu wa deni la Taifa viliongezeka na kutoa wigo mpana zaidi wa nchi 
kuweza kukopa kutoka katika vyanzo vya nje ya nchi. Matokeo ya awali 
ya uchambuzi wa uhimilivu wa deni la Taifa (Debt Sustainability Analysis 
(DSA)), uliofanyika mwezi Desemba mwaka 2018 kwa kutumia kiwango 
cha deni la Taifa mwishoni mwa mwezi Juni 2018 na viashiria vipya vya 
CPIA, inaonyesha kwamba deni la nje la Taifa ni himilivu kulingana na 
viashiria vyote vya uendelevu. Hadi kufikia mwezi Desemba 2018, deni 
la sekta ya umma lilipungua na kufikia kiasi cha dola za Marekani milioni 
22,530.5, kutoka dola za Marekani milioni 22,760.4 mwezi Juni 2018. 
Kupungua huku kulitokana na kuiva kwa dhamana na hati fungani za 
Serikali. Hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Desemba 2018, madeni ya 
nje ya sekta ya umma yalichangia asilimia 71.7 ya jumla ya madeni yote 
ya umma.

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2018/19, sekta ya kibenki 
imeendelea kuwa imara, salama na yenye kutengeneza faida, ikiwa na 
mitaji na ukwasi wa kutosha zaidi ya kiwango kinachotakiwa kisheria. 
Benki Kuu imeendelea kuchukua hatua mbalimbali za kuimarisha sekta 
ya kibenki hasa katika kupunguza uwiano wa mikopo chechefu kufikia 
lengo la chini ya asilimia 5.0. Baadhi ya hatua zilizochukuliwa ni pamoja 
na kuzitaka benki na taasisi za fedha: kuboresha usimamizi katika utoaji 
mikopo; kuwasilisha mpango kazi ya jinsi ya kupunguza uwiano wa 
mikopo chechefu kwa benki zilizokuwa na uwiano mkubwa; na kutumia 
kwa lazima taarifa ya historia za wakopaji (credit reference bureau reports) 
kabla ya utoaji wa mikopo. Hatua hizi ziliweza kuchangia kupungua kwa 
uwiano wa mikopo chechefu hadi kufikia asilimia 10.4 ya mikopo yote 
mwezi Desemba 2018 kutoka asimilia 11.3 kwa mwezi Juni 2018.
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Wakati huo huo, Benki Kuu imeendelea kusimamia utekelezaji wa 
hatua za kuimarisha udhibiti wa vihatarishi katika sekta ya fedha (risk 
management practices) kwa kupitia upya kanuni na miongozo2 mbalimbali 
ili iendane na mabadiliko ya sasa. Hii inajumuisha miongozo kwa ajili ya 
wakurugenzi wa benki na taasisi za fedha ikiwa ni moja ya jitihada za 
kuboresha usimamizi wa sekta ya fedha nchini. Pia Benki Kuu imeendelea 
kuboresha mfumo wa wakala wa benki na taratibu za ukaguzi wa mfumo 
huo. Benki Kuu imeendelea pia katika kupitia vigezo vipya vya Basel II/
III na kuchambua na kufafanua mahitaji ya vigezo hivyo kwenye mitaji 
ya benki na utoshelevu wa ukwasi. Benki Kuu ilishiriki katika mapitio 
ya uboreshaji wa Sera ya Taasisi ndogo za Fedha (National Microfinance 
Policy) pamoja na kuandaa rasimu ya Muswada wa Sheria ya Taasisi ndogo 
za Fedha (National Microfinance Bill), ambapo sheria hii ilipitishwa na 
Bunge mwezi Novemba 2018. Sheria hii inalenga kuongeza usimamizi 
kwa taasisi ndogo za fedha na zile zinazotoa mikopo pekee ili kumlinda 
mteja ambapo Benki Kuu imepewa jukumu la kusimamia taasisi hizo. 

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2018/19, mifumo ya malipo 
iliendelea kufanya kazi kwa ufanisi. Kuanzia Julai 2018, malipo yote ya 
serikali yalianza kufanyika kupitia mfumo wa Akaunti Moja ya Hazina 
(Treasury Single Account, (TSA)) kupitia mfumo wa kielektroniki wa 
kuhamisha fedha kutoka katika akaunti ya benki moja hadi nyingine 
(Tanzania Automated Clearing House, (TACH)) na mfumo wa malipo wa 
Benki Kuu ya Tanzania (Tanzania Interbank Settlement System, (TISS)) 
(kwa miamala ya zaidi ya shilingi milioni 10). Matumizi ya mifumo hii 
ya malipo imewezesha serikali kuongeza ufanisi katika malipo hasa ya 
mishahara na kupunguza gharama zinazoambatana na malipo kupitia hundi. 

2	 Guidelines for Directors of Banks and Financial Institutions; the Outsourcing Guidelines; Business 
Continuity Management Guidelines
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Aidha, mfumo wa malipo wa Afrika ya Mashariki (East Africa Payment 
System, (EAPS)) uliendelea kufanya kazi kwa ufanisi ikiwa ni pamoja na 
kuongezeka kwa miamala ndani ya mfumo huo hali inayoashiria ongezeko 
la shughuli za kiuchumi baina ya Tanzania na nchi nyingine za Jumuiya ya 
Afrika Mashariki.

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2018/19, utoaji wa 
huduma za kifedha baina ya mitandao ya simu kupitia simu za mikononi 
uliendelea kuongezeka kwa kasi ya kuridhisha. Katika kipindi hicho, 
miamala inayotumia simu za mikononi ilikuwa milioni 83.4 ikiwa yenye 
thamani sawa na shilingi bilioni 2,897.8, ikiwa ni ongezeko la asilimia 
85.7 na asilimia 52.1 ikilinganishwa na miamala iliyofanyika na thamani 
iliyopatikana katika kipindi kama hicho mwaka 2017/18, kwa mtiririko 
huo. Hadi kufikia mwezi Desemba 2018, Watanzania wapatao milioni 
23.3 walikuwa watumiaji hai wa miamala kwenye mfumo wa malipo 
kupitia simu za mikononi, ikilinganishwa na Watanzania milioni 19.4 
waliokuwepo mwishoni mwa mwezi Desemba 2017.

Zanzibar

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2018, ukuaji halisi wa Pato la 
Taifa la Zanzibar lilifikia wastani wa asilimia 5.5 ikilinganishwa na asilimia 
7.5 katika kipindi kama hicho mwaka 2017. Ukuaji huo ulitokana na 
kuongezeka kwa shughuli za utalii hususan malazi na huduma ya chakula; 
ujenzi miundombinu na majengo; kilimo; na shughuli za viwandani. 
Ukuaji wa uchumi unatarajiwa kuendelea kuimarika katika kipindi cha 
nusu ya pili ya mwaka 2018, ukichangiwa zaidi na utekelezaji endelevu 
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wa miradi ya maendeleo, kuongezeka kwa huduma za kitaalamu kwenye 
kilimo, kuimarika kwa kilimo cha maua na mboga pamoja na utalii. 

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2018/19, mfumuko wa bei 
ulifikia wastani wa asilimia 3.8, kiwango ambacho ni chini ya lengo la 
muda wa kati la asilimia 5.0. Hali hii ilichangiwa zaidi na kushuka kwa bei 
za vyakula hususan ndizi na sukari. Aidha, mfumuko wa bei unategemewa 
kuendelea kuwa chini ya tarakimu moja katika kipindi cha nusu ya pili ya 
mwaka 2018/19, licha ya kuwa na uwezekano wa bei za bidhaa kupanda 
katika soko la dunia, hususan bei ya mafuta.

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2018/19, mapato ya ndani ya 
Serikali yalifikia shilingi bilioni 395.5, sawa na asilimia 92.0 ya makadirio 
ya makusanyo kwa kipindi hicho. Mapato yatokanayo na kodi yalikuwa 
shilingi bilioni 322.8, wakati mapato yasiyotokana na kodi yalikuwa 
shilingi bilioni 36.7. Jumla ya matumizi ilikuwa shilingi bilioni 505.6; kati 
ya hizo, matumizi ya kawaida yalikuwa shilingi bilioni 360.1 na matumizi 
ya maendeleo shilingi bilioni 145.5.

Urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi za nje 
ulikuwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 35.8 katika kipindi cha 
nusu ya kwanza ya mwaka 2018/19, ikilinganishwa na ziada ya dola za 
Marekani milioni 34.4 katika kipindi kama hicho mwaka 2017/18. Hali 
hii ilichangiwa zaidi na kuongezeka kwa uagizaji wa bidhaa nchi za nje, 
hususan mafuta na chakula pamoja na kupungua kwa mauzo ya karafuu 
nje ya nchi.
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Utekelezaji wa Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 2018/19

Malengo ya Sera ya Fedha

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2018/19, Benki Kuu ya 
Tanzania iliendelea kutekeleza sera ya fedha iliyolenga kudumisha 
kiwango cha kutosha cha ukwasi kwenye uchumi unaoendana na mahitaji 
ya malengo mapana ya kiuchumi ya serikali ya kusimamia utulivu wa bei 
na kiwango cha juu cha ukuaji uchumi. Ili kufikia malengo ya Serikali ya 
uchumi mpana kwa mwaka 2018/19, Benki Kuu inaendelea kutekeleza sera 
ya fedha inayolenga kuwepo kwa utulivu wa bei na riba katika masoko ya 
fedha. Katika mwaka 2018/19, Benki Kuu imeweka malengo yafuatayo:

i.		  Ukuaji wa wastani wa fedha taslim usiozidi asilimia 11.5;

ii.		  Ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) usiozidi 
asilimia 12.2;

iii.		  Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi usiozidi asilimia 10.2; na

iv.		  Kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa na 
huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua miezi minne.

Utekelezaji wa Sera ya Fedha kwa Kipindi cha Nusu ya Kwanza ya 
Mwaka 2018/19

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2018/19, Benki Kuu ilichukua 
hatua mbalimbali za kuongeza ukwasi kwenye uchumi ili kuziwezesha 
benki na taasisi za fedha kuongeza ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi 
na kwa uchumi mzima kwa ajili ya kuendeleza shughuli mbalimbali za 
uchumi. Njia zilizotumika katika kuongeza ukwasi kwenye uchumi ili 
kuendana na mahitaji ni pamoja na kununua fedha za kigeni kutoka katika 
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benki za biashara na taasisi za serikali, kutoa mikopo ya muda mfupi 
kwa mabenki, na kushusha riba ya mikopo kwa mabenki (discount rate) 
kulikofanywa mwezi Agosti 2018 kutoka asilimia 9.0 hadi asilimia 7.0.

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2018/19, riba ya siku moja 
katika soko la fedha baina ya mabenki (overnight interbank cash market 
rate) imeendelea kuwa tulivu ambapo imeendelea kubakia kati ya wastani 
wa asilimia 1.89 na asilimia 2.98. Hata hivyo, kulitokea ongezeko kubwa 
la mahitaji ya shilingi kwa ajili ya malipo ya kodi za makampuni na 
sherehe za mwisho wa mwaka 2018. Aidha, riba za dhamana za serikali 
ziliongezeka sambamba na hali ya ukwasi katika uchumi. Wastani wa 
riba za mikopo inayotolewa na mabenki imeendelea kuwa juu pamoja na 
hatua za kuongeza ukwasi zilizochukuliwa na Benki Kuu. Benki Kuu, kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali, inaendelea kuchukua hatua mbalimbali 
za kuhakikisha kuwa riba za mikopo zinakuwa na unafuu na kuendana na 
hali halisi ya uchumi. Hatua hizo ni pamoja na mabenki kupata taarifa 
sahihi za wakopaji kwa kutumia kanzidata ili kupunguza mikopo chechefu, 
pamoja na marekebisho ya sheria katika usimamizi wa masuala ya fedha 
nchini.

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (extended broad money supply, 
M3) umekua kwa wastani, wakati ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi 
ikiendelea kuimarika. Ukuaji wa mwaka wa ujazi wa fedha kwa tafsiri 
pana zaidi ulifikia asilimia 4.5 mwezi Desemba 2018 kutoka asilimia 
6.0 mwezi Juni 2018. Aidha, ukuaji huu wa fedha unaakisi ongezeko la 
matumizi ya kielektroniki katika kufanya malipo, hali ambayo imejitokeza 
katika kuongezeka kwa kasi ya mzunguko wa fedha. Mikopo kwa sekta 
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binafsi imeendelea kukua na kufikia asilimia 4.9 mwezi Desemba 2018, 
ikilinganishwa na ukuaji wa wastani wa asilimia 4.0 na asilimia 1.7 katika 
miezi ya Juni 2018 na Desemba 2017, kwa mtiririko huo. Ukuaji wa 
mikopo kwa sekta binafsi unatarajiwa kuendelea kuimarika sambamba 
na muendelezo wa utekelezaji wa sera ya fedha inayolenga kuendelea 
kuongeza ukwasi, pamoja na hatua zinazochukuliwa katika kupunguza 
mikopo chechefu na kuboresha mazingira ya kufanya biashara nchini.

Thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya dola ya Marekani imeendelea 
kuwa tulivu kwa kipindi chote cha nusu ya kwanza ya mwaka 2018/19.
Hali hii ilitokana na utekelezaji mzuri wa sera ya fedha, usimamizi thabiti 
wa mapato na matumizi ya serikali, matumizi ya gesi asilia badala ya 
mafuta katika kuzalisha umeme, na baadhi ya viwanda kuzalisha bidhaa 
ambazo awali zilikuwa zikiagizwa kwa wingi kutoka nje kama vile vigae.

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2018/19, Benki Kuu 
imeendelea na hatua za matayarisho ya mfumo mpya wa utekelezaji wa 
sera ya fedha unaotumia riba ya Benki Kuu (central bank policy rate) 
ikiwa ni pamoja na: kukamilisha kanuni za ushiriki katika mfumo wa 
soko la fedha baina ya mabenki (inter-bank cash market system code of 
conduct) na uboreshaji wa mfumo wa dhamana (collateral framework). 
Maeneo mengine yaliyoboreshwa ni pamoja na kuunganisha mfumo wa 
soko la dhamana za serikali na hati fungani (BOT’s Central Securities 
Depositories, (CSD)) na ule wa dhamana wa soko la mitaji (Dar es Salaam 
Stock Exchange (CDS)). Pia, mfumo wa kielektoniki wa soko la fedha 
baina ya mabenki ulianza kufanya kazi rasmi mwezi Novemba 2018 hatua 
ambayo itaboresha upatikanaji wa viashiria halisi vya ukwasi nchini na 
kusaidia usimamizi wa utekelezaji wa sera ya fedha.
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Matarajio ya Uchumi

Pato la Taifa linakadiriwa kukua kwa asilimia 7.2 mwaka 2018 na 7.3 
mwaka 2019, ikichangiwa kwa kiasi kikubwa na: uwekezaji wa umma 
kwenye miundombinu ya barabara, reli, umeme, bandari, na viwanja 
vya ndege;  matarajio ya hali nzuri ya hewa itakayoongeza uzalishaji wa 
chakula; na matarajio ya kuimarika kwa uchumi wa dunia3. Pia mageuzi ya 
kiuchumi kupitia hatua mbalimbali ambazo serikali inaendelea kuzichukua 
katika kuongeza ubora na thamani katika mazao na bidhaa za madini 
na kilimo ikiwamo sera ya viwanda, vinatarajiwa kuongeza msukumo 
katika ukuaji wa uchumi. Kuongezeka kwa mikopo kwa sekta binafsi na 
hatua zinazochukuliwa katika kupunguza mikopo chechefu na kuboresha 
mazingira ya kufanya biashara vinatarajiwa kuongeza kasi ya ukuaji wa 
uchumi.

Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kubakia ndani ya lengo la asilimia 
5 katika nusu ya pili ya mwaka wa fedha 2018/19. Hali hii itachangiwa 
zaidi na kuimarika kwa uzalishaji wa chakula, uzalishaji wa umeme na 
muendelezo wa sera thabiti ya fedha na kibajeti; pamoja na kuendelea 
kuwepo kwa utulivu wa thamani ya shilingi dhidi ya dola ya Marekani na 
sarafu nyingine duniani. Hata hivyo, makubaliano ya kupunguza uzalishaji 
wa mafuta yaliyofikiwa baina ya nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi 
duniani (OPEC) yanaweza yakaathiri kasi ya mfumuko wa bei.

Nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi 
za nje inatarajiwa kufikia asilimia 4.3 ya pato la Taifa mwaka 2018/19, 
kutoka asilimia 3.5 ya mwaka 2017/18. Hali hii itatokana na matarajio ya 

3	  Kizio cha mwaka 2007
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kuongezeka zaidi kwa uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi mikubwa ya ujenzi wa miundombinu. Wakati huo 
huo, thamani ya uagizaji wa mafuta inatarajiwa kuongezeka sambamba na 
ongezeko la bei katika soko la dunia pamoja na mahitaji katika uchumi. 

Sekta ya kibenki inatarajiwa kuendelea kuwa imara, salama na yenye mitaji 
na ukwasi wa kutosha. Benki Kuu ya Tanzania itaendelea kufuatilia benki 
za biashara zenye viwango vya juu vya mikopo chechefu na kuhakikisha 
benki zote zinatumia mfumo wa kuhifadhi taarifa za wakopaji wakati wa 
kutoa mikopo mipya ili kupunguza vihatarishi. Benki Kuu pia itafanya 
uchambuzi wa kina kuhusu matokeo ya utekelezaji wa Kanuni za Kimataifa 
za Utoaji Taarifa za Fedha, 9 (International Financial Reporting Standard 
9, (IFRS 9)) na kuchukua hatua stahiki katika kusimamia sekta ya fedha. 

Kuhusu mifumo ya malipo, Benki Kuu inaanza zoezi la kuweka mfumo 
wa malipo ya papo kwa papo (Tanzania Instant Payment System, (TIPS)) 
ambao utawezesha kufanya miamala kwa gharama nafuu zaidi. Katika 
kuhakikisha usalama na ufanisi wa mifumo ya malipo nchini, Benki Kuu 
itaendelea kusimamia na kutoa leseni kwa watoa huduma wa mifumo 
ya malipo (mabenki na yasiyo mabenki) kwa kuzingatia kanuni chini ya 
mfumo wa udhibiti wa usimamizi wa kisheria wa sasa. 

Mwenendo wa Sera ya Fedha Katika Nusu ya Pili ya Mwaka 2018/19

Katika nusu ya pili ya mwaka 2018/19, Benki Kuu itaendelea kutekeleza 
sera ya fedha itakayodumisha utulivu wa mfumuko wa bei na kuongeza 
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ukwasi katika uchumi ili kuendeleza ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi 
na shughuli mbalimbali za uchumi. Kwa kutumia nyenzo zake, Benki 
Kuu itaendelea kuangalia kwa ukaribu kiasi cha ukwasi kwenye mabenki 
(clearing balances) ili kuleta utulivu wa riba katika soko la fedha baina ya 
mabenki. Utulivu wa riba katika soko la fedha baina ya mabenki ni msingi 
katika kutekeleza mfumo mpya wa utekelezaji wa sera ya fedha unaotumia 
riba ya Benki Kuu (central bank policy rate) katika kutoa mwelekeo wa 
sera ya fedha.

Hitimisho

Katika nusu ya pili ya mwaka 2018/19, Benki Kuu itaendelea kushirikiana 
kwa karibu na Serikali katika kusimamia utekelezaji wa sera ya fedha 
inayolenga kuongeza ukwasi katika uchumi. Hii ni pamoja na kuhakikisha 
kwamba riba katika soko la fedha zinabakia tulivu, na ukuaji wa ujazi 
wa fedha unawiana na lengo la mfumuko wa bei, pamoja na matarajio ya 
ukuaji mpana wa uchumi. Mwelekeo huu wa sera ya fedha unatarajiwa 
kuendelea kuimarisha zaidi ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi. Benki 
Kuu itaendelea pia kusimamia utekelezaji wa hatua za kuimarisha udhibiti 
wa vihatarishi (risk management practices) ili kuhakikisha kuna uwazi na 
ufanisi katika utoaji wa huduma za fedha, na kukuza matumizi bora ya 
teknolojia katika utoaji wa huduma za kifedha.

Katika hatua ya kujiandaa kutumia mfumo wa utekelezaji wa sera ya 
fedha unaotumia riba ya Benki Kuu (central bank policy rate) katika 
kutoa mwongozo wa sera ya fedha, Benki Kuu itaendelea kushirikiana na 
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wadau mbalimbali ili kuhakikisha mfumo huu unafanya kazi kwa ufanisi 
wa hali ya juu. Utekelezaji wa mfumo huu unategemea ufanisi wa masoko 
ya fedha pamoja na mawasiliano kwa wadau juu ya hatua mbalimbali 
zinazochukuliwa na Benki Kuu ili kutekeleza sera ya fedha. 

Kutokana na hatua za kisera zinazochukuliwa na serikali kwa kushirikiana 
na wadau katika kuboresha sheria na kanuni za usimamizi thabiti wa 
shughuli mbalimbali za kiuchumi, serikali kuendelea kuwekeza kwenye 
miundombinu, pamoja na matarajio ya kuendelea kukua kwa uchumi wa 
nchi na wa dunia, ni matarajio ya Benki Kuu kuwa malengo ya sera ya 
fedha kwa mwaka 2018/19 yatafikiwa.
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